• Trả lời vướng mắc Quy tắc xuất xứ hàng hóa của hiệp định Asian - Trung Quốc

           Doanh nghiệp (Lê Văn Biết) hỏi về Quy tắc xuất xứ hàng hóa của hiệp định Asian - Trung Quốc

           Kính gửi: Cục Hải quan Đồng Tháp.

           Doanh nghiệp nhập khẩu mặt hàng lúa (mã HS 1006.10.90), có xuất xứ campuchia, nhà xuất khẩu là Công ty xuất nhập khẩu Pheng Leang Seng (campuchia), nhập khẩu bằng đường bộ qua cặp cửa khẩu quốc tế Dinh Bà (Việt Nam) - Bon tia chắc crây (Campuchia).

            Doanh nghiệp có gửi công văn số 17/CV-CTY ngày 24/10/2018, hỏi Cục Giám sát quản lý – Tổng cục hải quan: Khi doanh nghiệp nhập khẩu lúa từ campuchia vào việt nam, doanh nghiệp có C/O form E thì có được hưởng ưu đãi theo nghị định số 153/2017/NĐ-CP ban hành Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định Thương mại hàng hóa Asean - Trung Quốc giai đoạn 2018 – 2022 hay không? Vì thuế suất nhập khẩu theo nghị định 153/2017/NĐ-CP là 0%, còn thuế suất nhập khẩu theo nghị định 156/2017/NĐ-CP là 5%.

              Và Cục Giám sát quản lý – Tổng cục hải quan có văn bản số 3500/GSQL-GQ4 ngày 02/11/2018, trả lời: “Việc lựa chọn mẫu C/O để được hưởng ưu đãi thuế quan theo các Hiệp định thương mại: do Việt Nam và Campuchia vừa là thành viên của Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN – Trung Quốc (AFCTA) và cũng là thành viên của Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN (ATIGA) nên công ty có thể lựa chọn C/O mẫu E hoặc C/O mẫu D để được hưởng ưu đãi với điều kiện hàng hóa nhập khẩu của công ty đáp ứng được quy tắc xuất xứ tương ứng tại Hiệp định thương mại”.

              Kính mong Cục Hải quan Đồng Tháp hướng dẫn về trường hợp lúa được trồng tại đất nước campuchia, khi doanh nghiệp nhập khẩu vào việt nam, sử dụng C/O mẫu E để được hưởng ưu đãi thuế quan, như vậy có đáp ứng được quy tắc xuất xứ tương ứng tại Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN – Trung Quốc (AFCTA) hay không? Nếu không đáp ứng được quy tắc xuất xứ, xin giải thích để doanh nghiệp nắm rõ quy định để thực hiện đúng quy định.

    Rất mong được sự hướng dẫn của Bộ Công Thương.

    Xin chân thành cám ơn và trân trọng kính chào ./.

            Trả lời:

             Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Tháp có ý kiến trao đổi như sau:

            Căn cứ điều kiện áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Hiệp định Thương mại hàng hóa ASEAN – Trung Quốc (Hiệp định ACFTA) được quy định tại Điều 4 Nghị định số 153/2017/NĐ-CP ngày 27/12/2017 của Chính phủ ban hành Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định Thương mại hàng hóa ASEAN – Trung Quốc giai đoạn 2018-2022.

            Trường hợp mặt hàng lúa (mã HS 1006.10.90) được trồng tại Campuchia, nhập khẩu vào Việt Nam (đáp ứng được quy tắc xuất xứ theo Hiệp định ACFTA) bằng đường bộ qua cặp cửa khẩu quốc tế Dinh Bà (Việt Nam) - Bon Tia Chắc Crây (Campuchia) và có C/O mẫu E thì được hưởng ưu đãi thuế quan theo Nghị định số 153/2017/NĐ-CP ngày 27/12/2017 của Chính phủ.

            Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện hoặc liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan cửa khẩu Dinh Bà (nơi đăng ký tờ khai) để được hướng dẫn cụ thể.

    Liên hệ

    Tỷ giá NH Vietcombank hôm nay

    • USD:   >>  23,245.00 đồng(VNĐ)
    • EUR:  >>  26,900.99 đồng(VNĐ)
    • GBP:  >>  30,181.84 đồng(VNĐ)
    • HKD:  >>  2,978.71 đồng(VNĐ)
    • JPY:  >>  212.95 đồng(VNĐ)
    • AUD:  >>  16,617.48 đồng(VNĐ)
    • SGD:  >>  17,154.46 đồng(VNĐ)
    • THB:  >>  746.18 đồng(VNĐ)

    Lượt xem website

    973561
    Hôm nay
    Hôm qua
    Tháng này
    Tháng trước
    Tổng lượt truy cập
    2340
    6273
    148325
    184696
    973561