• Trả lời Doanh nghiệp về việc ủy thác nhập khẩu phân bón

    Vào Thứ Sáu, tháng 2 22, 2019, 3:01 CH, This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. đã viết:

      Kính gửi: CỤC HẢI QUAN TỈNH ĐỒNG THÁP

    Chúng tôi Công Ty TNHH TM DV XNK TƯỜNG NGUYÊN

      Mã số thuế: 1400683063

      Trụ sở chính tại :138,  Quốc lộ 30, Khóm An Thạnh A, P.An Lộc, Tx.Hồng

    Ngự, Tỉnh Đồng Tháp.

      Số điện thoại: 02773.837.259                          Số fax: 02773.838.662

    Công Ty Tường Nguyên  dự  kiến  Ủy thác hoặc nhận Ủy thác thực hiện nhập khẩu phân bón.

    Hiện nay,  các doanh nghiệp kinh doanh mua bán, xuất nhập khẩu  mặt hàng phân bón  phải được Cục Bảo Vệ Thực Vật cấp phép danh sách phân bón được quyền lưu hành và nhập khẩu theo nghị định số 108/2017/NĐ-CP ngày 20/09/2017. Khi Cty  Ủy thác hoặc nhận Ủy thác nhập khẩu các mặt hàng phân bón  có liên quan đến giấy phép nhập khẩu. Vì vậy,  Rất mong nhận được sự hướng dẫn  của  Cục Hải quan tỉnh Đồng Tháp trong hai trường hợp như sau:

    Trường hợp 1: Cty Tường Nguyên có giấy phép của Cục Bảo Vệ Thực Vật

    được quyền  nhập khẩu  phân bón NPK 16/16/8 +13S. Cty Tường Nguyên  ủy quyền giấy phép mặt phân bón NPK 16/16/8 +13S cho đơn vị khác nhập khẩu  (đơn vị này không có giấy phép nhập khẩu phân bón NPK 16/16/8 + 13S). Vậy  đơn vị  Ủy thác  có được nhập khẩu mặt hàng này cho  cty Tường Nguyên không?

    Trường hợp 2: Cty Tường Nguyên không có giấy phép của Cục Bảo Vệ Thực Vật nhập khẩu phân bón NPK 15-15-15. Cty Tường Nguyên  nhận Ủy thác từ  đơn vị khác (đơn vị này có giấy phép nhập khẩu  phân bón NPK 15-15-15). Vậy Cty Tường Nguyên có  thực hiện được việc nhập khẩu  ủy thác mặt hàng này cho  01 đơn vị khác có giấy phép không?

    Rất mong nhận được sự phản hồi hướng dẫn từ Cục Hải quan tỉnh Đồng Tháp. Cty Xin chân thành cám ơn và trân trọng kính chào./.

    Trả lời

              Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Tháp có ý kiến trao đổi như sau:

              Khoản 3 Điều 27 Nghị định số 108/2017/NĐ-CP ngày 20/9/2017 của Chính phủ về quản lý phân bón quy định:

              “3. Tổ chức, cá nhân nhập khẩu phân bón ngoài các giấy tờ, tài liệu theo quy định về nhập khẩu hàng hóa thì phải nộp cho cơ quan Hải quan Thông báo kết quả kiểm tra nhà nước chất lượng phân bón nhập khẩu đối với trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 30 Nghị định này; Giấy phép nhập khẩu phân bón (nộp trực tiếp hoặc thông qua Hệ thống Một cửa quốc gia) đối với trường hợp quy định khoản 2 Điều này.

              Trường hợp ủy quyền nhập khẩu thì tổ chức, cá nhân nhận ủy quyền phải xuất trình giấy ủy quyền của tổ chức, cá nhân đứng tên đăng ký cho tổ chức cá nhân nhập khẩu tại cơ quan Hải quan.”

              Theo hướng dẫn trên, không bắt buộc đơn vị nhận ủy quyền phải có giấy phép nhập khẩu tương ứng mà chỉ cần nộp các giấy tờ, tài liệu theo quy định về nhập khẩu phân bón và xuất trình giấy ủy quyền cho cơ quan Hải quan khi làm thủ tục.

               Như vậy, Công ty có thể thực hiện thủ tục Hải quan theo cả 2 hình thức đã nêu tại công văn vướng mắc. Đề nghị Công ty liên hệ với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục trực tiếp để được hướng dẫn cụ thể.

    Liên hệ

    Tỷ giá NH Vietcombank hôm nay

    • USD:   >>  23,450.00 đồng(VNĐ)
    • EUR:  >>  26,717.43 đồng(VNĐ)
    • GBP:  >>  29,872.11 đồng(VNĐ)
    • HKD:  >>  3,002.17 đồng(VNĐ)
    • JPY:  >>  212.65 đồng(VNĐ)
    • AUD:  >>  16,211.48 đồng(VNĐ)
    • SGD:  >>  17,073.90 đồng(VNĐ)
    • THB:  >>  747.11 đồng(VNĐ)

    Lượt xem website

    1506191
    Hôm nay
    Hôm qua
    Tháng này
    Tháng trước
    Tổng lượt truy cập
    4160
    3562
    85158
    104533
    1506191