• Trả lời vướng mắc Doanh nghiệp về mở tờ khai nhập khẩu tại chỗ

             Nguyễn Minh Nhứt - Cty TNHH LD Nghị Phon... ( This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ): Một tờ khai xuất khẩu tại chỗ đối ứng với hai tờ khai nhập khẩu tại chỗ (khác loại hình)

            Cty TNHH LD Nghị Phong chuyên sản xuất giày da xuất khẩu, có mua một lô hàng (1 TKXK, 1 hóa đơn VAT, 1 Inv & 1 PL) của một nhà cung cấp trong nước. Phía đầu xuất khẩu, NCC đã hoàn thành thủ tục xuất khẩu trên 1 tờ khai xuất khẩu. Về phía nhập khẩu, công ty nhập khẩu lô hàng đó thành 2 tờ khai nhập khẩu theo 2 loại hình khác nhau do mục đích sử dụng khác nhau (E31 & A12). Vậy:

    1. 1. Một tờ khai xuất khẩu tại chỗ có được đối ứng với 2 tờ khai nhập khẩu tại chỗ khác loại hình không ạ?
    2. 2. Nếu được 2 TKNK sẽ khai báo như sau: + Số kiện & trọng lượng trên mỗi tờ khai nhập khẩu bằng tổng số kiện và trọng lượng của toàn bộ lô hàng như trên chứng từ (bằng tổng số kiện và trọng lượng của tờ khai xuất khẩu) + Phần ghi chú khác: khai báo tờ khai E31 chung chứng từ và chung kiện với TK A12. Xin hỏi cách khai báo như vậy đúng không?

    Kính mong quý Chi cục HQCK Cảng Đồng Tháp hướng dẫn, giúp đỡ hoàn thành 2 tờ khai nhập đối ứng như trên. Xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào!

    Trả lời

            Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan Đồng Tháp có ý kiến trao đổi như sau:

           Theo khoản 4 Điều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2018 của Bộ Tài chính: “Trường hợp một lô hàng phải khai trên nhiều tờ khai hoặc hàng hóa nhập khẩu thuộc nhiều loại hình, có chung vận tải đơn, hóa đơn, khai trên nhiều tờ khai theo từng loại hình hàng hóa nhập khẩu tại một Chi cục Hải quan thì người khai hải quan chỉ phải nộp 01 bộ hồ sơ hải quan (trong trường hợp nộp hồ sơ giấy cho cơ quan hải quan); các tờ khai sau ghi rõ “chung chứng từ với tờ khai số … ngày …” vào ô “Phần ghi chú”.

          Đối với các trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều này, người khai hải quan chỉ phải nộp, xuất trình, lưu một bộ hồ sơ hải quan của các tờ khai hải quan thuộc cùng một lô hàng.”

           Như vậy, trường hợp Công ty nhập khẩu một lô hàng nhưng sử dụng hai loại hình khác nhau thì phải khai trên hai tờ khai khác nhau và tại ô “Phần ghi chú” ghi rõ thông tin tờ khai đã khai chung chứng từ. Tuy nhiên, số kiện và trọng lượng trên mỗi tờ khai nhập khẩu phải tương ứng với lượng hàng nhập khẩu thực tế để làm cơ sở cho việc tính thuế hoặc thanh khoản lô hàng. Đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể.

    Liên hệ

    Tỷ giá NH Vietcombank hôm nay

    • USD:   >>  23,450.00 đồng(VNĐ)
    • EUR:  >>  26,717.43 đồng(VNĐ)
    • GBP:  >>  29,872.11 đồng(VNĐ)
    • HKD:  >>  3,002.17 đồng(VNĐ)
    • JPY:  >>  212.65 đồng(VNĐ)
    • AUD:  >>  16,211.48 đồng(VNĐ)
    • SGD:  >>  17,073.90 đồng(VNĐ)
    • THB:  >>  747.11 đồng(VNĐ)

    Lượt xem website

    1506140
    Hôm nay
    Hôm qua
    Tháng này
    Tháng trước
    Tổng lượt truy cập
    4109
    3562
    85107
    104533
    1506140